กรุณาเลือก แสดงผลรูปแบบอุปกรณ์พกพา | แสดงผลรูปแบบคอมพิวเตอร์
 ลืมรหัสผ่าน
 สมัครสมาชิก
ดู: 1466|ตอบกลับ: 14

อีกทางเลือก ลดปัญหาอาการกระตุก กระชาก เวลาเปลี่ยนเกียร์ BT50Pro

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittisak55 เมื่อ 2016-9-27 22:22

วันนี้ผมได้มีโอกาสไปติดกล่อง Save Plus ที่เค้าโฆษณากันทางเน็ตอย่างแพร่หลาย เลยเอาผลการติดตั้งมาแชร์ให้ สมช. ทุกท่านทราบ และเป็นข้อมูลเก็บไว้ครับ (รถผม BT50Pro2.2 Hi M/T) ก่อนอื่นต้องบอกก่อนเลยว่า ผมไม่ใช่ตัวแทนขาย หรือนายหน้า Save Plus !!!! ผม คือ คนที่อยากลองของ 5555ก่อนผมจะไปติดกล่องที่ว่า ผมนั่งศึกษามาเป็นเดือน ผมเชื่อ 50/50 แต่ใจอยากจะลองติดดูว่า มันจริงอย่างที่เขา โฆษณา หรือป่าว ????
เมื่อเงินพร้อม "เอาว่ะ !!! ลองติดดู ยังไงเค้าก้การันตีผล และแสดงความรับผิดชอบ ถ้าติดตั้งแล้วไม่ได้ผล หรือทำให้รถเราพัง"
ผมไปติดตั้งที่ปั้ม Esso แห่งหนึ่ง ในเชียงใหม่ เข้ามีบริการติดตั้งกล่องที่ว่ามานี้
ช่างใช้เวลาติดตั้งประมานเกือบๆ ชั่วโมง เสร็จ
ช่างบอก ลองขับดูครับ แล้วมาจอดให้ผมเช็คระบบสุดท้าย อีกรอบ

ไอ่เราก้รอทดสอบเต็มที โดยเฉาะที่เค้าโฆษณา จอดนิ่งๆ แล้วออกเกียร์ 5 เลี้ยงครัชไปเรื่อยๆ พอรถวิ่งได้ที่ ยกเท้าออก "ปรากฏว่ารถไม่ดับ "(ก่อนติดตั้ง ผมลองออกเกียร์ 5 เหมือนที่ว่า 5 ครั้ง ดับทุกครั้ง) เออ!!! ข้อนี้ให้ผ่าน +++

ต่อมาลองขับแบบเปลี่ยนเกียร์ตามรอบบ้าง ดูว่ามันจะมีอะไรแตกต่างมั้ย >>>  ผมหยุดรถ จอดนิ่งๆ ใส่เกียร์ 1 ไป 2 ไป 3 (4-5-6 มันได้รอบ มันไม่กระตุกอยู่แล้ว)
ผลทีออกมา คือ "ความสมูท ของการเปลี่ยนเกียร์ อาการกระตุก กระชาก ลดลงมากรู้สึกได้เลย " (ก่อนติดตั้ง เวลาเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2 ไป 3 ต้องพยายามเลี้ยงครัช และคอยดูให้ได้รอบ ถึงจะเปลี่ยนเกียร์ มิฉะนั้น จะเกิดอาการ กระตุก กระชาก จนรู้สึกว่าไส้ กับตับแทบทะลัก 555) ข้อนี้แหละที่ผมประทับใจมาก ++++

อีกข้อที่เห็นข้อแตกต่าง คันเร่งไม่ต้องแตะมาก รถก้วิ่งเร็วกว่าเดิม +++  แต่ไม่ถึงกับรถที่เค้าไปแต่งเครื่อยนต์ หรือไปทำ รีแฟลช กล่อง ECU มาน่ะ

เรื่องความประหยัด อันนี้ก้ต้องอยู่ที่ผู้ขับขี่แต่ละคน ครับ

****** สรุปแล้ว
ในความคิดผมส่วนตัวผม กับการติดตั้ง Save Plus แล้วทดลองขับเอง
ผมถือว่า เป็นทางเลือกๆ หนึ่ง ในการแก้ปัญหา อาการกระตุก กระชาก เวลาเปลี่ยนเกียร์ 1 ไป 2 ไป 3  สำหรับ สมช. ทุกท่าน ในคลับ

อยากให้ทุกท่าน ศึกษาให้ดี ก่อนจะไปติดตั้ง ส่วนข้อมูลก้หาตาม Google กันน่ะครับ ข้อเพียบเลย
ที่ผมกล้ามาเขียนบทความนี้ เพราะผมลองขับจริง สัมผัสความรูสึกจริง  และสุดท้ายก้คือ การแบ่งปันสิ่งดีๆ ให้ สมช. ในคลับ ครับผม
ถ้าบทความนี้ซ้ำ หรือมี สมช. ท่านใดเคยโพสไปแล้ว ผมต้องขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย

ขอบคุณครับ

กระทู้ร้อนแรง
heatlevelอีกทางเลือก ลดปัญหาอาการกร
heatlevelสอบถามปัญหาคลัชจม
heatlevelสอบถามล้อ bt-50 ปี07 ครับ
heatlevelขาย MAZDA BT50PRO 2.2AT 4DOOR HI RACER ตัว top
heatlevelเปลี่ยนรองเท้าใหม่ครับ 275/55-
heatlevelดริฟท์กันมัน
heatlevelbt-50 ตัวเก่า เรื่องรีโมทรถคร
heatlevelลูกรอกสายพาน พังซะแล้ว
heatlevelพัฒนาการการเติบโต
heatlevelสอบถามปัญหาไฟหน้าปัดกระพริ

Mpower. โพสต์ 2016-9-28 09:36:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
สุดยอด ออกด้วยด้วยเกียร์ 5

แล้วไม่ดับ
เกียร์ ออโต็ ติดแล้ว แก้กระตุกได้ใหมครับ

แสดงความคิดเห็น

เกียร์ออโต้ แก้กระตุกได้มั้ย ? ผมไม่แน่ใจน่ะครับ ต้องลอง Inbox ถามเพจ เซฟ พลัส ดู  โพสต์ 2016-9-28 19:18
kittisak55  เจ้าของ| โพสต์ 2016-9-28 19:13:51 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Mpower. ตอบกลับเมื่อ 2016-9-28 09:36
สุดยอด ออกด้วยด้วยเกียร์ 5

แล้วไม่ดับ

ไหนๆก้ติดแล้วคับ เลยลองของ ว่า มันจทำได้หรือป่าว 555
somchai โพสต์ 2016-9-29 19:24:39 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ช่วยให้ประหยัดน้ำมันขึ้นเยอะไหมครับ

ประหยัดเยอะมั้ยอันนี้ผมตอบไม่ได้ครับ แต่รู้ว่า กินน้ำมันน้อยกว่าเดิม  โพสต์ 2016-9-30 16:55
tin50 โพสต์ 2016-9-30 19:35:19 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมก็ติดให้น้องบีเหมือนกัน แต่ขอบอกก่อนนะครับว่า ก่อนติดผมลองออกรถเกียร์ 5 ก็ไม่ดับ
มาสะดุดนิดๆตอนออกที่เกียร์6 จอดนิ่งๆ ค่อยๆออกตัวก็ได้ตั้งแต่1-6ก็ปกติดี แต่ที่ชอบคือเสียงเครื่อง
เงียบลง คันเร่งเบาขึ้น ว่าจะติดน้องบีอีกคันสักสองกล่อง แต่ตัวแทนที่ขอนแก่น งี่เง่า นัดเราว่าจะมา
ติดตั้ง ก็หายไป โทรหาคุณสมมาตร เจ้าของเซฟพลัส ก็บอกให้ลองโทร ผมโทรไปก็ไม่รับ นี่แหละ
สินค้ากำลังจะไปดี ต้องมาสะดุดเพราะตัวแทนที่ไม่สนใจลูกค้า ตอนนี้เลยไม่รู้จะติดที่ไหน
หรืออาจจะสั่งมาติดเอง ไม่ง้อตัวแทนเพราะทราบวิธีการติดตั้งแล้ว 555

ผมก้สนใจ จะไปติดเพิ่มอยู่ครับ ได้ผลลัพธ์เพิ่มยังไง บอกกันด้วยน่ะคร้าบ  โพสต์ 2016-10-2 22:43
kittisak55  เจ้าของ| โพสต์ 2016-10-2 22:42:46 | ดูโพสต์ทั้งหมด
tin50 ตอบกลับเมื่อ 2016-9-30 19:35
ผมก็ติดให้น้องบีเหมือนกัน แต่ขอบอกก่อนนะครับว่า ก่อ ...

ผมก้สนใจ จะไปติดเพิ่มอยู่ครับ ได้ผลลัพธ์เพิ่มยังไง บอกกันด้วยน่ะคร้าบ

ช่างพึ่งโทรติดต่อกลับมาวันนี้เองครับ นัดหมายติดตั้งวันพรุ่งนี้ เดี๋ยวแจ้งผลครับกำลัง ลังเลเติด1หรือ2ตัวดี  โพสต์ 2016-10-3 19:54
ทำให้เสียงเครื่องยนต์ขณะทำงานลดลง เข้าเกียร์ได้ราบรื่น ไม่กระตุก น่าสนใจมากครับ

รถผมก็ยังแก้ไม่หายเลย ห้องโดยสารขณะวิ่ง มีเสียงอื้อๆอึ้งๆ จนรถจะผ่อนหมดละครับ
vuddy โพสต์ 2016-10-24 16:25:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด
งบเท่าไหร่ครับ.. ติดต่อที่ไหน ศูนย์ภาคใต้มีมั้ย
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

พูดคุยล่าสุด
ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้